0976 202 086

tuvanthue.itc@gmail.com

Tầng 19, Tòa nhà Vinaconex 9, Lô HH2-2, Đường Phạm Hùng

Mễ Trì, Nam từ Liêm, Hà Nội

Thời gian nghỉ phép của người lao động

Thời gian nghỉ phép của người lao động

Nghỉ phép năm là một trong những quyền lợi mà pháp luật dành riêng cho người lao động. Người nghỉ phép năm sẽ được hưởng lương như khi đi làm. Vậy thời gian nghỉ phép năm thế nào? Người lao động có phải báo trước hay không? Tư vấn thuế ITC xin được chi tiết đến các bạn qua bài viết.

Thời gian nghỉ phép năm của người lao động

Điều 111, Luật lao động quy định rõ về số ngày nghỉ phép năm của người lao động. Theo đó, số ngày nghỉ phép sẽ tính dựa trên loại hình công việc và thời gian làm việc thực tế của người lao động. Cụ thể như sau:

-         Người lao động làm việc chưa đủ 12 tháng sẽ có thời gian nghỉ hàng năm tương ứng tỷ lệ với thời gian làm việc.

-         Người lao động đã làm việc đủ trên 12 tháng sẽ được nghỉ 12 ngày trong điều kiện bình thường; 14 ngày nếu làm việc ở nơi nguy hiểm, công việc nặng nhọc, độc hại hoặc điều kiện khắc nghiệt, đối tượng lao động là người khuyết tật hay người chưa thành niên; 16 ngày với trường hợp lao động làm công việc đặc biệt nặng nhọc, nguy hiểm, độc hại hoặc ở những nơi điều kiện sinh sống rất khắc nghiệt.

Thời gian làm việc thực tế sẽ bao gồm: thời gian học nghề, tập nghề để làm việc cho doanh nghiệp, người sử dụng lao động theo đúng cam kết trong hợp đồng học nghề, tập nghề; thời gian thử việc theo hợp đồng lao động sau đó người này làm việc cho doanh nghiệp, người sử dụng lao động đó; thời gian nghỉ việc riêng có hưởng lương; thời gian nghỉ việc không hưởng lương nhưng được người sử dụng lao động đồng ý và cộng dồn không quá 1 tháng.

Các trường hợp khác nằm trong thời gian làm việc thự tế gồm thời gian nghỉ do ốm đau cộng dồn không quá 2 tháng; thời gian nghỉ do tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp không quá 6 tháng; thời gian nghỉ hoạt động công đoàn; thời gian nghỉ hưởng chế độ độ thai sản; thời gian nghỉ hoặc ngừng việc không do lỗi của người lao động; thời gian nghỉ do bị tạm đình chỉ; nghỉ do bị tạm giam sau đó được trở lại làm việc do cơ quan có thẩm quyền quyết luận không  phạm tội.

Theo quy định, nếu người lao động có thời gian làm việc lâu dài thì cứ 5 năm sẽ có thêm 1 ngày nghỉ.

Nghỉ phép phải báo trước không?

Pháp luật chỉ quy định về số ngày nghỉ phép năm cho người lao động nhưng thực tế không có bất cứ văn bản, hướng dẫn nào cụ thể về thủ tục để xin nghỉ. Pháp luật đang cố gắng để tạo điều kiện cho người sử dụng lao động nhằm giúp linh hoạt hơn khi áp dụng với điều kiện, tình hình sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp.

Quy định cụ thể sẽ được ghi nhận trong nội quy lao động và người lao động sẽ phải tìm hiểu trước để xin nghỉ đúng thủ tục của mỗi tổ chức, đơn vị.

Các bạn còn thắc mắc liên quan đến các vấn đề về thuế nhưng chưa biết giải quyết thế nào? Hãy liên hệ với Công ty tư vấn thuế ITC để nhận giải đáp chi tiết nhé!

Tin liên quan